Điều kiện hỗ trợ đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do Đại dịch Covid -19

Tôi bị tạm hoãn hợp đồng lao động do dịch bệnh (từ ngày 10/4/2020 đến ngày 10/7/2020), hàng tháng tôi được công ty hỗ trợ một nửa tháng lương tối thiểu vùng.

Câu hỏi:

Tôi bị tạm hoãn hợp đồng lao động do dịch bệnh (từ ngày 10/4/2020 đến ngày 10/7/2020), hàng tháng tôi được công ty hỗ trợ một nửa tháng lương tối thiểu vùng. Vậy cho tôi hỏi tôi có được hưởng hỗ trợ do ảnh hưởng của dịch Covid-19 nữa không? Xin cám ơn!

Nguyễn Thị Mai – Hà Đông

Trả lời:

Tại Điều 1 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định điều kiện hỗ trợ đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương khi có đủ các điều kiện sau:

1. Thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 01 tháng liên tục trở lên tính từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2020 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 01 tháng 6 năm 2020.

2. Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương.

3. Làm việc tại các doanh nghiệp không có doanh thu hoặc không còn nguồn tài chính để trả lương (sau khi đã sử dụng các quỹ dự phòng tiền lương, nguồn lợi nhuận sau thuế và các nguồn tài chính hợp pháp khác của doanh nghiệp, số dư đến ngày 31 tháng 3 năm 2020) do ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19.

Như vậy, đối với trường hợp của chị, nếu đảm bảo các điều kiện nêu trên thì mới thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp theo quy định.

 PNTĐ

 

 

Bạn đang đọc bài viết Điều kiện hỗ trợ đối với người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do Đại dịch Covid -19 tại chuyên mục Bạn đọc của Báo phụ nữ thủ đô. Mọi thông tin góp ý và chia sẻ, xin vui lòng liên hệ SĐT: 098 115 6888 hoặc gửi về hòm thư mythuatungdung@pga.vn